วันที่ 29 มกราคม 2567 เวลา 09.30 น.#พิธีเปิดประเพณีบุญคูณลาน
นางศุจีนันนท์ บุตราช นายกเทศมนตรีตำบลท่าขอนยาง พร้อมด้วย คณะผู้บริหารเทศบาลฯ สมาชิกสภาเทศบาลฯ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ปลัดเทศบาลฯ หัวหน้าส่วนราชการ พนักงานเทศบาล เจ้าหน้าที่เทศบาลตำบลท่าขอนยาง เข้าร่วมพิธีเปิดงานประเพณี "บุญคูณลาน ดินแดนแห่งความรัก กันทรวิชัยรุ่งเรือง" ประจำปี 2567 โดยพระวชิรญาณวิศิษฏ์ วิ. (พระอาจารย์สุริยันต์ โฆสปญฺโญ) ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดมหาชัย พระอารามหลวง ประธานสงฆ์วัดพุทธวนาราม (วัดป่าวังน้ำเย็น) เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ และเมตตากล่าวสัมโมทนียกถา. นายวิบูรณ์ แววบัณฑิต ผู้ว่าราชการจังหวัดมหาสารคาม เป็นประธานฝ่ายฆราวาส ในพิธีเปิดงานประเพณีบุญคูณลาน ดินแดนแห่งความรัก กันทรวิชัยรุ่งเรือง นายอดิศร วิทูรศิลป์ นายอำเภอกันทรวิชัย และนายรัฐ คลังแสง สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร มหาสารคาม เขต 6 โดยความร่วมมือของส่วนราชการ องค์กรปกครอง ส่วนท้องถิ่น และผู้นำท้องที่ ที่ได้ส่งเสริมผลิตภัณฑ์สินค้า OTOP ของดีในท้องถิ่น เพื่อสร้างอาชีพและรายได้ให้กับประชาชนในท้องถิ่น รวมถึงมีโอกาสนำผลิตภัณฑ์ของดีในท้องถิ่น มาจำหน่ายและจัดแสดงภายในงานให้เป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลายมากขึ้น กิจกรรมภายในงานประกอบด้วยการแสดงของนักเรียนโรงเรียนต่างๆ ในเขตอำเภอกันทรวิชัย การประกวดแข่งขันส้มตำลีลา การประกวดนางสาวกันทรวิชัย การประกวดร้องเพลงผู้นำท้องที่ผู้นำท้องถิ่น รำวงการกุศล การแข่งขันมวยทะเล และกิจกรรมอื่นๆ อีกมากมาย โดยมีกำหนดการจัดงานระหว่างวันที่ 29 – 31 มกราคม 2567 ณ เกาะกลางน้ำหนองบัว อำเภอกันทรวิชัย จังหวัดมหาสารคาม
#งานบุญคูณลาน2567#อำเภอกันทรวิชัยรุ่งเรือง #เทศบาลตำบลท่าขอนยาง